Trong tự nhiên clo có hai đồng vị là và với nguyên tử khối trung bình của clo là 35,5. Tính thành phần phần trăm về khối lượng có trong HClO4 (với H là đồng vị, O là đồng vị). Viết công thức elctron, công thức cấu tạo của HClO4, số oxi hóa của clo trong hợp chất?
Có ai ở đây rảnh dỗi không, mình đang có câu hỏi này khoai quá? Mình đang cần sự giúp đỡ để trả lời câu hỏi này ạ.
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
Câu hỏi Lớp 10
Bạn muốn hỏi điều gì?
- Tính % số nguyên tử của hai đồng vị clo:
Gọi x là % số nguyên tử của 3717Cl và (100 - x) là % số nguyên tử của 3517Cl. Ta có: 37x + (100 – x).35 = 35,5.100 → x = 25%
Vậy 3717Cl chiếm 25% số nguyên tử và 3517Cl chiếm 75% số nguyên tử.
- Giả sử có 1 mol HClO4 thì có 1 mol clo, trong đó có 0,25 mol 3717Cl. Do đó, phần trăm khối lượng 3717Cl trong HClO4:
0,25 . 37 / 100,5 = 9,2 %
- Viết công thức electron đầy đủ và CTCT , xác định số oxi hóa của clo trong hợp chất là +7